Login

Welcome, Anonymous
Nickname
Password
Security Code: Security Code
Type Security Code

(Register)
Membership:
Latest: Duck_EL
New Today: 3
New Yesterday: 5
Overall: 47945

People Online:
Visitors: 293
Members: 14
Total: 307

Main Menu

สมาชิกใหม่ เริ่มต้นที่นี่
 Member Zone
 Join TFS
 Forgot Password?
 ข้อตกลงการใช้งาน
 วิธีการสมัครสมาชิก
 การใช้งาน Signature
 แนะนำตัวสมาชิกใหม่
 เรียนอะไร-จบที่ไหน
 กองทุน ไทย ไฟลท์
 Tutorials
 เทคนิคการตั้งกระทู้ใหม่
 รวมบทความ MSFS
 MSFS - ติดตั้งเครื่องบิน
 MSFS- ติดตั้งสนามบิน
 MSFS - วีดีโอติวเตอร์
 บินออนไลน์ IVAO
 บินออนไลน์ผ่าน IP
 การใช้งาน TeamSpeak
 ฝากรูปที่ PhotoBucket
 TFS Features
 ระบบรายงานผลการบิน
 MSFS Articles
 Falcon 4 Articles
 TFS Activities
 TFS's YouTube
 Forum - Genereal
 รวมคำถาม - คำตอบ
 TFS Pilot Lounge
 Photo Gallery
 TFS Screenshots
 Video Gallery
 Technical Consultant
 MS Flight Sim
 คุยกันเรื่อง FS2004
 สนามบินและภูมิทัศน์
 เครื่องบิน FS9
 เฮลิคอปเตอร์ FS9
 คุยกันเรื่อง FSX
 สนามบินและภูมิทัศน์ FSX
 เครื่องบิน FSX
 เฮลิคอปเตอร์ FSX
 บินออนไลน์ MSFS
 Combat FS
 คุยกันเรื่อง IL-2
 บินออนไลน์ IL-2
 รายงานผลการบิน IL-2
 คุยกันเรื่อง Falcon 4
 บินออนไลน์ Falcon 4
 คุยกันเรื่อง Lo-Mac

ลิงค์เว็บไซท์อื่นๆ

และยังมีเว็บไซท์ที่น่าสนใจอีกมากมาย ติดตามพร้อมรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่

แบนเนอร์ TFS

คลิกที่นี่ เพื่อไปหน้ารายงานผลการบิน TFS:PIREPS

คลิกที่นี่ เพื่อดาวน์โหลดคู่มือออนไลน์ IVAO

คลิกที่นี่ เพื่อดาวน์โหลดคู่มือนักบิน ฝูงบิน 1st Thai VFW

Thai Flight Simulator :: View topic - ขอความเห็นเกี่ยวกับรูปทรงของ Delta Wing
 Forum FAQForum FAQ   SearchSearch   UsergroupsUsergroups   ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

Share |
ขอความเห็นเกี่ยวกับรูปทรงของ Delta Wing

Post new topic   Reply to topic    Thai Flight Simulator Forum Index -> TFS Lounge
View previous topic :: View next topic  
Author Message
su_47
Senior Flight Captain

PostPosted: Fri Nov 06, 2009 6:29 pm    Post subject: ขอความเห็นเกี่ยวกับรูปทรงของ Delta Wing Reply with quote

ถ้าพื้นที่ปีกเท่ากันทุกอัน สำหรับเครื่องบินความเร็ว M2 - 2.5

อยากขอความเห็น 2 ข้อคือ

1. แบบไหนสร้างแรงยกได้มากที่สุด
2. แบบไหนบินได้เสถียรที่สุด

หรือถ้ามีปีกแบบอื่นเสนอเข้ามาได้นะครับ
ผมจะเอาไปเขียนแบบครับ

ขอบคุณครับ

Back to top
View user's profile Send private message Visit poster's website
Arthur
Guest

PostPosted: Fri Nov 06, 2009 8:31 pm    Post subject: Reply with quote

ตอบว่า ปีกที่มีพื้นที่มากที่สุด จะทำให้ บ. มีเสถียรภาพ และได้แรงยกมากกว่า แต่ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับความหนา หรือ camber ของการออกแบบด้วย
Back to top
kamrutn
Captain
Captain

PostPosted: Fri Nov 06, 2009 9:23 pm    Post subject: Reply with quote

ถ้าจะถามว่าปีกรูปแบบไหนที่ดีผมคงให้คำตอบไม่ได้นะครับ คือผมอยากจะบอกอย่างนี้ครับว่าถ้าเราจะทำปีกของเครื่องบินซักลำเนี่ยสิ่งแรกที่เราต้องเข้าใจก็คือ ''หลักการที่ทำให้เครื่องบินมันบินได้ครับ '' ดูรูปประกอบนะครับ

สมมติให้เส้นประสีแดงเป็นอากาศที่ไหลอยู่ใต้ปีกนะครับ และก็สีน้ำเงินเป็นเส้นของอากาศที่ไหนอยู่เหนือปีกครับ เมื่อลองสังเกตุให้ดีจะเห็นว่าหากอากาศวิ่งในด้านบนของปีกจะมีระยะทางที่ไกลกว่าด้านล่างถูกไหมครับ....แต่อากาศนั้นต้องไหลมาบรรจบกันที่ด้านท้ายของปีกในเวลาเดียวกัน.....แล้วจะทำอย่างไรละในเมื่อด้านบนมันทางไกลกว่า ดังนั้นอากาศด้านบนมันจึงต้องรีบวิ่งให้ทันด้านล่างถูกไหมครับ....นี่แหละครับ สาเหตุที่เครื่องบินมันบินได้ เมื่ออากาศด้านบินวิ่งเร็วแต่ด้านล่างวิ่งปกติ จุดนี้จึงทำให้ความหนาแน่นของอากาศด้านบนมีน้อยกว่าอากาศที่อยู่ด้านล่าง ทำให้อากาศด้านล่างดันเครื่องบินให้ลอยขึ้นไปได้ไงครับ ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องอาศัยกำลังเครื่องยนประกอบด้วย รวมไปถึงขนาดความยาวและความกว้างของปีกที่มีผมต่อแรงยกด้วยเช่นกันครับ บางคนอาจคิดว่าถ้างั้นเราก็ทำด้านบนให้มันนูนๆเยอะๆไม่ได้หรือ จะได้มีแรงยกมากๆ ??? ผมว่าคงร่วงครับ เพราะว่าหากนูนสูงมากเกินแทนที่จะเป็นการเพิ่มแรงยกกลับทำให้มันตู้ลมแทนเปลืองน้ำมันมากกว่าเดิมอีก

สำหรับในความคิดผมนะครับถ้าอยากได้ปีกที่เข้ากับเครื่อง ความเร็วซัก 2-2.5 M ลองดูปีกของ F-15 egle หรือไม่ก็ mig-25 ก็ได้นะครับ แล้วดัดแปลงเอา

แล้วอีกอย่างปีกที่จะเอาไปทำจะเอาไปทำเครื่องบินแบบไหนครับ เครื่องบินพานิชยื เครื่องิบนเล็ก หรือว่าเครื่องบินทางทหาร

ถ้าเป็นเครื่องบินทางทหารผมว่าถ้าต้องการแรงยกที่มาก และความเสถียรในการบิน ปีกก็คงต้องมีความกว้างพอสมควร เมื่อปีกกว่ามากๆสิ่งที่ตามมาก็คือความไม่คล่องตัวนั่นเองครับ ในเรื่องของความเสถียรในการบินก็ต้องดูด้วยว่ากำลังเครื่องยนมีประมาณไหนแล้วใช้ปีกให้เหมาะสมก็คงพอละมั้งครับเพราะถ้าไม่คล่องตัวคงโดนสอยร่วงแน่ๆครับ

หวังว่าคงช่วยในการตัดสินใจได้บ้างนะครับ ผมอธิบายผิดพลาดยังไงก็ต้องขอโทษพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ ขอให้โชคดีครับคุณ su_47
Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail Visit poster's website MSN Messenger
CessnaPilot
Executive Flight Captain

PostPosted: Fri Nov 06, 2009 9:30 pm    Post subject: Reply with quote

สำหรับปีกที่สร้างแรงต้านได้ต่ำตรงนี้ขอกว่าไม่ใช Delta แน่นอนครับ ปีกที่สร้างแรงต้านได้ต่ำที่สุด
ในช่วง Tansonic ขึ้นไปคือปีกแบบไม่มีมุมกวาดหรือปีกแบบตรงๆ
แต่มีข้อแม้ว่าปีกแบบตรงๆนั้นถ้าจะให้ได้แรงต้านต่ำๆควรจะให้มีค่า A/R ต่ำๆไม่เช่นนั้นจะเจอแรงต้านจากคลื่นช้อกเวฟมหาศาลซึ่งสอด
คล้องกับกฏ Area rule ครับ

แต่ใช่ว่าปีกแบบ Delta หรือ Ogee [Slender Delta] จะไม่มีข้อดีนะครับ ซึ่งข้อดีอย่างนึงของปีกชนิดนี้คือ
สามารถยึดติดกับลำตัวได้แน่นหนาและตัวปีกสามารถใช้เก็บน้ำมันได้มากกว่า นอกจากนี้ยังไม่ต้องมีพวก
Stabilzer ให้เกิดแรงต้านเพิ่มขึ้นด้วย นอกจากนี้ปีกแบบ Delta หรือ Ogee หากมีมุมกวาดเกิน 55 องศา
ขึ้นไปแล้วเมื่อบินที่มุมปะทะสูงๆจะเกิด Conical Flow ซึ่งอากาศจะไหลแยกตัวออกจากปีกและหมุนขึ้นบนปีก
เป็น Vortex ที่มีเสถียรภาพสูงซึ่งจะเกิดขึ้นตลอดแนวชายปีก ซึ่งเนื่องจากตัว Vortex นั้นมีความดันต่ำมาก
ดังนั้นมันจึงช่วยเพิ่มแรงยกให้มากขึ้นและยังช่วย Delay มุมปะทะที่จะ Stall ได้มากขึ้นอย่าง Concorde ปีก
จะ Stall ที่มุมปะทะราวๆ 20 องศาขึ้นไป

ซึ่งเครื่องบินรบอย่าง F-16 F-18 และอื่นๆได้ใช้ประโยชน์จาก Vortex Flow ด้วยการทำสร้างส่วนที่ช่วย
สร้าง Vortex ซึ่งจะเห็นได้ในรูปครับเป็นส่วนที่ยื่นออกมาจากลำตัวมาถึงปีก ซึ่งเวลาเราบินที่มุมปะทะสูงๆ
มันจะเกิดไอน้ำควบแน่นอยู่บริเวณนั้นอย่าง F-16 จะเกิดบริเวณ
ซอกปีกซึ่งใครเคยบิน Falcon 4 ก็คงเคยเห็นครับ โดยเจ้า Vortex นี้ช่วยให้เครื่องบินอย่าง F-18
เปิดมุมปะทะได้มากถึงราวๆ 50 องศาเลยที่เดียวครับ

ซึ่งประโยชน์จาก Vortex Flow นี้ทำให้ปีกแบบ Delta มีภาษีเหนือกว่าปีกแบบตรงๆซึ่งจะสร้างแรงยกได้
ไม่พอหรือน้อยมากเพราะเนื่องจากแพนอากาศที่บินในย่านเหนือเสียงนั้นจะมีส่วนหัวที่แหลมไม่โค้งเหมือน
แพนอากาศทั่วๆไปซึ่งทำขึ้นเพื่อหลีกเลี่ยงคลื่นช้อกแบบโค้งหรือ Bow Shockwave ซึ่งจะสร้างแรงต้าน
มหาศาล และเนื่องจากนี้ทำให้ต้องทำปีกที่ส่วนหัวแหลมทำให้เมื่อบินเปิดมุมปะทะสูงๆอากาศจะไหลแยกตัว
และเกิดการ Stall ได้ง่ายกว่าปีกทั่วๆไปครับ

จากรูปของคุณ Su47 ถ้าอยากให้ได้แรงต้านน้อยลงผมคิดว่าอย่าใช้ปีกแบบ 3C กับ 3D ครับ ซึ่ง
ดูแล้วน่าจะให้แรงต้านมากกว่าแบบอื่นๆ

Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail MSN Messenger
su_47

PostPosted: Fri Nov 06, 2009 9:51 pm    Post subject: Reply with quote

ที่รูปไม่ขึ้นอาจเป็นเพราะโฮสท์ของภาพมันล่มอยู่นะครับ แต่ในจอของผมตอนนี้มันขึ้นแล้ว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เครื่องบินที่ผมจะเอาไปออกแบบจะเป็น Busness jet ครับ ลำเล็กๆ ขนาดก็น่าจะประมาณ Yak 42 น่ะครับ

เดี๋ยวต้องคิดให้ดีๆด้วยเพราะต้องวางเครื่องยนต์อีก กำลังคิดอยู่ว่าจะวางตำแหน่งเครื่องตรงไหนดี
Back to top
View user's profile Send private message Visit poster's website
CessnaPilot

PostPosted: Fri Nov 06, 2009 10:17 pm    Post subject: Reply with quote

ฝากให้คุณ Su47 ครับ หวังว่าคงช่วยได้นะครับ

http://www.grc.nasa.gov/WWW/K-12/UndergradProgs/index.htm

ลองโหลดมาดูครับ Very Happy

Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail MSN Messenger
Cpt_Anthoney
Flight Captain
Flight Captain

PostPosted: Sat Nov 07, 2009 1:32 pm    Post subject: Reply with quote

นาซ่ามารับตัวหมอนี่ไปด่วน Exclamation
Back to top
View user's profile Send private message
Eagle23
Second Flight Officer
Second Flight Officer

PostPosted: Sat Nov 07, 2009 11:07 pm    Post subject: Reply with quote

แรงยก น่าจะขึ้นอยู่กับลักษณะของ Wing Profile ที่สามารถสร้างความแตกต่างระหว่างความดันบนปีกกับใต้ปีกหรือความเร็วของอากาศระหว่างบนปีกกับใต้ปีก แล้วก็พื้นที่ของปีก ตามสูตร F= dP*A เมื่อ F = Lift Force, dP = Wing pressure different, A = Area of Wing

ส่วนอันไหนเสถียรที่สุด ผมก็ไม่ทราบครับ รู้แต่ว่าเครื่องบินที่บินโดยใช้ Fly By Wire อย่าง F-16, F/A - 18, F - 117, F/A - 22, B-2 เป็นเครื่องบินที่ไม่มีเสถียรภาพในหลักการบิน แต่เครื่องรักษาเสถียรภาพและบินได้ เพราะใช้คอมพิวเตอร์ในการแก้ไขความไม่เสถียรที่เกิดขึ้นทั้งหมด

ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนที่ยังไม่มีเทคโนโลยีคอมฯที่ก้าวหน้าเท่าสมัยนี้ คงเน้นเครื่องบินที่มีปีกขนาดใหญ่ พื้นที่เยอะๆ สร้างแรงยกเยอะๆ มีเครื่องยนต์ที่มีแรงขับเยอะๆ เข้าไว้มั้งครับ

แนะนำว่าถ้าอยากทราบจริงๆ โดยไม่ต้องมานั่งคำนวณ ลองหาโปรแกรม SolidWork ที่มี Cosmos ติดมาด้วย แต่ที่ใช้จำลอง Fluid รู้สึกว่าจะต้องซื้อต่างหากนะครับ ที่ว่ามาคือของปี 2007 นะครับ ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่มีมั้ย

อีกโปรแกรมที่ผมเคยใช้คือ Fluent แต่ตัวโปรแกรมอาจจะดูโบราณไปนิด แต่ใช้งานไม่ยาก

ลองใช้พวกโปรแกรม Sim ที่ใช้รูป 3D จากโปรแกรมอื่นจำลองดูครับ นอกจากจะเห็นลักษณะการไหลของอากาศ ยังสามารถหาความเร็ว ค่าต่างๆของแต่ละจุดได้ครับ

Last edited by Eagle23 on Sun Nov 08, 2009 4:08 pm; edited 3 times in total
Back to top
View user's profile Send private message
clici
Captain
Captain

PostPosted: Sun Nov 08, 2009 2:33 am    Post subject: Reply with quote

อยากตอบด้วยเหมือนกัน แต่เอาไว้ก่อน

ตอนนี้กำลังขี้เกียจครับ หุหุ

แต่อ่าน ๆ จากที่เพื่อน ๆ สมาชิกตอบ ๆ มา
คงไม่จำเป็นแล้วละครับความรู้ แน้น แน่น
Very Happy

Chage the job which u
""hv to do ""
to be job which
""u'd like to do ""

ช่างลุ๊ฟ กุ๊บ ๆ ๆ......Ready for B1.1
Back to top
View user's profile Send private message MSN Messenger
Post new topic   Reply to topic    Thai Flight Simulator Forum Index -> TFS Lounge All times are GMT + 7 Hours
Page 1 of 1
Share |

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum