Login

Welcome, Anonymous
Nickname
Password
Security Code: Security Code
Type Security Code

(Register)
Membership:
Latest: princegtpinn
New Today: 1
New Yesterday: 4
Overall: 47027

People Online:
Visitors: 214
Members: 0
Total: 214

Main Menu

สมาชิกใหม่ เริ่มต้นที่นี่
 Member Zone
 Join TFS
 Forgot Password?
 ข้อตกลงการใช้งาน
 วิธีการสมัครสมาชิก
 การใช้งาน Signature
 แนะนำตัวสมาชิกใหม่
 เรียนอะไร-จบที่ไหน
 กองทุน ไทย ไฟลท์
 Tutorials
 เทคนิคการตั้งกระทู้ใหม่
 รวมบทความ MSFS
 MSFS - ติดตั้งเครื่องบิน
 MSFS- ติดตั้งสนามบิน
 MSFS - วีดีโอติวเตอร์
 บินออนไลน์ IVAO
 บินออนไลน์ผ่าน IP
 การใช้งาน TeamSpeak
 ฝากรูปที่ PhotoBucket
 TFS Features
 ระบบรายงานผลการบิน
 MSFS Articles
 Falcon 4 Articles
 TFS Activities
 TFS's YouTube
 Forum - Genereal
 รวมคำถาม - คำตอบ
 TFS Pilot Lounge
 Photo Gallery
 TFS Screenshots
 Video Gallery
 Technical Consultant
 MS Flight Sim
 คุยกันเรื่อง FS2004
 สนามบินและภูมิทัศน์
 เครื่องบิน FS9
 เฮลิคอปเตอร์ FS9
 คุยกันเรื่อง FSX
 สนามบินและภูมิทัศน์ FSX
 เครื่องบิน FSX
 เฮลิคอปเตอร์ FSX
 บินออนไลน์ MSFS
 Combat FS
 คุยกันเรื่อง IL-2
 บินออนไลน์ IL-2
 รายงานผลการบิน IL-2
 คุยกันเรื่อง Falcon 4
 บินออนไลน์ Falcon 4
 คุยกันเรื่อง Lo-Mac

ลิงค์เว็บไซท์อื่นๆ

และยังมีเว็บไซท์ที่น่าสนใจอีกมากมาย ติดตามพร้อมรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่

แบนเนอร์ TFS

คลิกที่นี่ เพื่อไปหน้ารายงานผลการบิน TFS:PIREPS

คลิกที่นี่ เพื่อดาวน์โหลดคู่มือออนไลน์ IVAO

คลิกที่นี่ เพื่อดาวน์โหลดคู่มือนักบิน ฝูงบิน 1st Thai VFW

Thai Flight Simulator :: View topic - [Falcon 4.0 AF] เปลี่ยนลายเครื่องบินด้วย SkinPack Installer
 Forum FAQForum FAQ   SearchSearch   UsergroupsUsergroups   ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

Share |
[Falcon 4.0 AF] เปลี่ยนลายเครื่องบินด้วย SkinPack Installer

Post new topic   Reply to topic    Thai Flight Simulator Forum Index -> Falcon
View previous topic :: View next topic  
Author Message
Smart
Administrator

PostPosted: Sat Oct 14, 2006 3:30 pm    Post subject: [Falcon 4.0 AF] เปลี่ยนลายเครื่องบินด้วย SkinPack Installer Reply with quote

ก่อนอื่นไปดาวน์โหลดโปรแกรมที่มีชื่อว่า SkinPack V. 1.0 มาจากเว็บไซท์ www.thegamerstools.com นะครับ และก่อนที่จะดาวน์โหลดโปรแกรมได้ ต้องสมัครเป็นสมาชิกกันก่อน ฟรีครับ

จากนั้นก็ติดตั้งให้เรียบร้อย เราจะได้โปรแกรมดีๆ 2 ตัวที่มีชื่อว่า SkinPack Installer กับ SkinPack Maker

ส่วนขั้นตอนการติดตั้งเปลี่ยนลายสี มีดังนี้ครับ

1. แตกไฟล์ (คลายซิป) ของลายสีเครื่องบินไว้ในโฟลเดอร์ไหนก็ได้ ควรจะอยู่ที่เดียวกันหากมีมากกว่า 1 ลายสี จะได้ไม่สับสน และจัดเก็บเป็นระเบียบ

2. เปิดโปรแกรม SkinPack Installer จาก Start ->The Gamer Tools -> SkinPack -> SkinPack Installer จะเห็นหน้าจอตามรูป

3. จากภาพข้างล่าง มีรายละเอียดต่างๆ ดังนี้

3.1 [Available Skin] คลิกที่ Browse เพื่อไปเลือกโฟลเดอร์ที่เราเก็บไฟล์ลายสีเครื่องบินทั้งหมดไว้

เมื่อพบไฟล์ลายสีเครื่องบิน เราก็จะต้องเลือกต่อไปว่าจะใช้ลายสีแบบไหน

3.2 [Airplane] จากนั้น ที่ช่องถัดลงมา จะมีกล่องตัวเลือก Check Box เล็กๆ ให้เราเลือก ว่าจะติดตั้งลายสีเครื่องบินที่เลือกไว้ กับเครื่องบิน F-16 รุ่นใดบ้าง ถ้าต้องการเปลี่ยนให้เป็นลายเดียวกันหมดก็เลือกทั้งหมด

3.3 [Set] ช่องถัดไปด้านขวา เป็นกลุ่มไฟล์ลายสีเครื่องบินที่เราก็จะต้องเลือกด้วยเพื่อให้เห็นเครื่องบินลายสีที่ต้องการในทุกๆ ภารกิจและทุกๆ Campaign และ Theatre

3.4 [Screenshot] มีภาพตัวอย่างให้ดูด้วย หากได้มีการรวมไว้ตอนที่ทำ SkinPack Maker

3.5 [Info] รายละเอียดของคนทำสี ลายสีเครื่องบิน และเว็บไซท์

3.6 [Actions] คลิกที่ปุ่ม Apply เพื่อติดตั้งได้เลย ใช้เวลานิดนึง

3.7 [Actions] คลิกที่ปุ่ม Close เพื่อปิดการใช้งาน

3.8 [Backup เราสามารถเก็บลายสีก่อนหน้านั้นไว้ก่อนได้ด้วยการคลิกที่ปุ่ม Backup

3.9 [Backup และคลิกที่ปุ่ม Restore เพื่อเอาลายสีเก่ากลับมาไว้ใหม่

เสร็จเรียบร้อยแล้วก็ลองทดสอบบิน และมีความสุขกับ Falcon 4.0 AF กันต่อไปครับ

ขอบคุณ The Gamer Tools มา ณ ที่นี้อีกครั้ง

Very Special Thanks to The Gamers Tools Very Happy
Back to top
View user's profile Send private message Visit poster's website MSN Messenger
Smart

PostPosted: Wed Oct 18, 2006 11:26 am    Post subject: Reply with quote

สำหรับแฟนๆ Falcon 4.0 AF ครับ เสริมจากกระทู้ที่พวกเราได้แนะนำไว้แล้ว Very Happy
Back to top
View user's profile Send private message Visit poster's website MSN Messenger
darkdevil
Second Flight Officer
Second Flight Officer

PostPosted: Sat Oct 28, 2006 2:31 am    Post subject: Reply with quote

โทดนะครับทำไมผมเลือกตรงdirectoryแล้วมันไม่ขึ้นอะไรมาเลยอ่ะครับ
Back to top
View user's profile Send private message
Smart

PostPosted: Sat Oct 28, 2006 3:12 am    Post subject: Reply with quote

darkdevil wrote:
โทดนะครับทำไมผมเลือกตรงdirectoryแล้วมันไม่ขึ้นอะไรมาเลยอ่ะครับ

ครั้งแรกต้องทำการ Backup ก่อนครับ จากนั้นจึงจะสามารถคลิกที่ Directory เพื่อหาไฟล์ .SKN ได้
Back to top
mustang45
Captain
Captain

PostPosted: Fri May 18, 2007 3:43 pm    Post subject: Reply with quote

โทษครับ ทำไมผมเข้าไปโหลดโปรแกรมตามลิงค์แล้วหาโปรแกรมไม่เจอครับ หรือว่าเขาลบทิ้งไปแล้ว Crying or Very sad
Back to top
View user's profile Send private message
patriot
Senior Flight Captain
Senior Flight Captain

PostPosted: Fri May 18, 2007 5:27 pm    Post subject: Reply with quote

ต้องสมัครสมาชิกก่อนครับ
Back to top
mustang45
Captain
Captain

PostPosted: Fri May 18, 2007 7:23 pm    Post subject: Reply with quote

สมัครแล้วครับ Surprised ช่วยแนะนำด้วยครับ Confused
Back to top
mustang45
Captain
Captain

PostPosted: Fri Jul 27, 2007 11:32 am    Post subject: Reply with quote

ผมเปลี่ยน skin แล้ว มีปัญหาคือ F16 ทุกลำ เป็นแบบ skin เหมือนกันหมด วันก่อนแอบ เข้าไป Dog Flight online ครั้งแรกในชีวิต ลำอื่นก็มี skin เหมือนลำผมอีก .....ทีนี้ ผมจะทำไงดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ต้องไปแก้ไขตรงขั้นตอนใหนบ้างครับ .... ขอบคุณครับ Laughing
Back to top
Smart

PostPosted: Fri Jul 27, 2007 1:08 pm    Post subject: Reply with quote

Falcon 4.0 ทุกตัว จะไม่มีการส่งลายสีเครื่องบินผ่านทางระบบการเชื่อมต่อครับ ดังนั้นถ้าเราติดตั้งลายไหนเข้าไป (สมมุติว่าใส่ทุกตัวเหมือนที่คุณ Mustang45 ทำ ... และผมเองก็ชอบเปลี่ยนทั้งหมดเหมือนกัน) มันก็จะเห็นลายเหมือนเรา เพราะมันจะไปเรียกเอากราฟิก texture ตามแบบเครื่องบินที่อยู่ในเครื่องเรามาใช้ครับ

ไม่เหมือน IL-2 ที่มันจะไปดึงเอา texture ของคนที่เราบินด้วย เช่นถ้าเครื่อง P-51 ผมสีแดงทั้งลำ คนที่ออนไลน์กับผมก็จะเห็นเครื่องผมสีแดง ในขณะที่ผมก็เห็นเครื่องเค้าสีเทา ถ้าเค้าเลือกมาแบบนั้น
Back to top
mustang45
Captain
Captain

PostPosted: Fri Jul 27, 2007 3:05 pm    Post subject: Reply with quote

สรุปคือเปลี่ยนแปลงไม่ได้ และทุกคนก็เป็นเหมือนกันหมดใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมกลับไปใช้ skin แบบเดิมจะเป็นเหมือนกันหมดหรือเปล่าครับ ...(งง คำถามหรือเปล่าครับ Rolling Eyes ) แต่จากการ online ครั้งที่ว่า ตอนแรกผมแอบฟัง ทาง ts ได้ยิน ใครบางคนถามว่า "เครื่องของใครสีเหลืองทั้งลำ.." ผมเลยแอบเข้าไปในสนามรบ ปรากฏว่าเห็นทุกลำ skin เหมือนผมเด๊ะ เลยครับ Shocked
Back to top
Smart

PostPosted: Fri Jul 27, 2007 3:07 pm    Post subject: Reply with quote

Engine ของเกม มันออกแบบมายังงั้น ยังไงก็เปลี่ยนให้เราเห็นเครื่องคนอื่นๆ ต่างจากเครื่องเราไม่ได้ครับ ถ้าบิน F-16 แบบเดียวกัน
Back to top
mustang45
Captain
Captain

PostPosted: Fri Jul 27, 2007 3:49 pm    Post subject: Reply with quote

เข้าใจแล้วครับ.....ขอบคุณมากครับ Laughing
Back to top
saladin
Student Pilot
Student Pilot

PostPosted: Thu Feb 14, 2008 5:24 pm    Post subject: Reply with quote

ทำมั้ยลายไม่เปลี่ยนละครับ ทำตามขั้นตอนแล้ว ต้องตั้งค่าอะไรในตัวเกมหรือเปล่าครับ
Back to top
moto
TFS Staff
TFS Staff

PostPosted: Sun Aug 15, 2010 10:40 pm    Post subject: Reply with quote

สวัสดีครับ

ช่วงนี้ THEGAMERSTOOLS.COM นั้นปิดครับ ผมจึง upload SPTools สำรองไว้ให้ครับผม
CLiCK-to-LOAD

Cool

------------------------------------------------------------------------------

ลายเครื่องของ 1st ThaiVirtualFighterWing ครับ
http://www.thaiflight.com/mach/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=19822
First Flight Officer
First Flight Officer

PostPosted: Sat Jan 28, 2012 2:03 pm    Post subject: Reply with quote

โหรดไม่ได้อะครับ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
Back to top
Post new topic   Reply to topic    Thai Flight Simulator Forum Index -> Falcon All times are GMT + 7 Hours
Page 1 of 1
Share |

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum